Tham tu hai phong, dịch vụ thám tử hải phòng, tham tu tu hai phong,thám tử tư hải phòng, công ty thám tử hải phòng, Tham tu hai phong, thám tử hải phòng

Ngoại tình có thể bị chia tài sản ít hơn khi ly hôn

Một khách hàng sau khi sử dụng dịch vụ của Thám tử Hải Phòng đã đặt câu hỏi:

Đầu năm 2015, vợ chồng tôi kết hôn, hiện nay tôi mới sinh con được hơn 3 tháng. Hơn một tháng qua, chồng tôi thường hay nhậu nhẹt, đi sớm về trễ. Sau đó, tôi phát hiện chồng tôi có người đàn bà khác làm chung công ty. Tôi không còn chịu đựng được nữa nên muốn ly hôn. Nhưng chồng tôi không chịu vì sợ mất mặt với họ hàng. Vậy trường hợp này tôi có thể đơn phương ly hôn không?”.

Luật sư Nguyễn Minh Long – Giám đốc Công ty Luật Dragon, Cố vấn Pháp lý của Thám tử GISS trả lời bạn như sau:

Theo khoản 1 Điều 51 Luật Hôn nhân Gia đình năm 2014 thì vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Như vậy, bạn đọc này có quyền đơn phương ly hôn.

Khi một bên yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình; hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Do đó, trong trường hợp của bạn đọc này, nếu có chứng cứ về việc người chồng ngoại tình, không chung thủy thì Tòa án sẽ chấp nhận yêu cầu ly hôn của bạn.

-        Về con chung: Theo quy định tại Điều 81 Luật HNGĐ 204 thì vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con; nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn.

Trong trường hợp này, đứa bé còn nhỏ nên nếu bạn đọc này có điều kiện để trực tiếp nuôi con và không có thỏa thuận khác với người chồng thì cháu bé sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi.

Nếu người mẹ không đủ điều kiện và không thỏa thuận được với nhau thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con.

Nguyên tắc giải quyết tài sản khi ly hôn là do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án giải quyết theo quy định.

-        Về tài sản: Theo trình bày của bạn này thì đây là tài sản chung của vợ chồng nên về nguyên tắc được chia đôi. Tuy nhiên, tỷ lệ phân chia tài sản chung có tính đến các yếu tố như hoàn cảnh gia đình 2 bên, công sức đóng góp của từng người vào việc tạo lập tài sản, lỗi của mỗi bên dẫn đến ly hôn…

Trong trường hợp của bạn đọc này, nếu có bằng chứng về việc người chồng ngoại tình, không chung thủy thì khi giải quyết, xét xử vụ án, Hội đồng xét xử sẽ xem xét yếu tố lỗi của người chồng dẫn đến việc ly hôn để chia tài sản theo tỷ lệ có lợi hơn cho người vợ. Tỷ lệ cụ thể do sự nhận định, đánh giá của Hội đồng xét xử khi căn cứ vào các yếu tố nêu trên.

Công ty Thám tử GISS Hải Phòng

Đại chỉ: Phòng 6, tầng 4 Tòa nhà Khánh Hội, đường Lê Hồng Phong, TP Hải Phòng

Hotline: 0962.007.007 / 0906.270.576

Leave a Reply

Copyright © 2016 Thám tử Hải Phòng, Tham tu Hai Phong, thám tử Giss Hải phòng, tham tu giss hai phong, van phong tham tu hai phong, văn phòng thám tử hải phòng, dịch vụ thám tử hải phòng, thám tử giss, cong ty tham tu Giss · ·
dich vu tham tu hai phong, tham tu da nang, giam dinh tu phap, vps gia re, luat su sai gon, giam dinh gen